
HOTUBA YA MHESHIMIWA SAMIA SULUHU 

HASSAN, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA, WAKATI WA KUPOKEA RIPOTI  

YA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI KUHUSU 

UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2020 

IKULU, DAR ES SALAAM, TAREHE 21 AGOSTI, 2021 

 

Mheshimiwa Dkt. Philip Mpango, Makamu wa Rais  

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

 

Mheshimiwa Dkt. Hussein Mwinyi, Rais wa Zanzibar  

na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi; 

 

Mheshimiwa Kassim Majaliwa, Waziri Mkuu wa Jamhuri  

ya Muungano wa Tanzania; 

 

Mheshimiwa Hemed Abdulla, Makamu wa Pili 

wa Rais wa Zanzibar; 

 

Mheshimiwa Tulia Ackson, Naibu Spika wa Bunge  

la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
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Mheshimiwa Zubeir Ali Maulid, Spika wa Baraza  

la Wawakilishi Zanzibar; 

 

Mheshimiwa Prof. Ibrahim Juma, Jaji Mkuu wa Tanzania; 

Mheshimiwa Omar Othman Makungu, Jaji Mkuu  

wa Zanzibar; 

 

Mheshimiwa Jaji wa Rufaa (Mst.) Semistocles Kaijage, 

 Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi; 

 

Mheshimiwa Jaji (Mst.) Hamid Mahmoud, Mwenyekiti wa 

 Tume ya Uchaguzi Zanzibar;  

 

Mheshimiwa Jaji Francis Mutungi, Msajili wa Vyama  

vya Siasa; 

 

Waheshimiwa Viongozi Wastaafu mliopo; 

Waheshimiwa Mawaziri mliopo;  

Mheshimiwa Amos Makalla, Mkuu wa Mkoa  

wa Dar es Salaam; 
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Waheshimiwa Wajumbe wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi; 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya siasa mliopo; 

Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama; 

Dkt. Wilson Mahera, Mkurugenzi wa Tume ya Taifa  

ya Uchaguzi; 

 

Ndugu Hamis Kona Hamis, Mkurugenzi wa Tume  

ya Uchaguzi ya Zanzibar; 

 

Waheshimiwa Mabalozi na Wawakilishi wa Taasisi 

 za Kimataifa; 

 

Wawakilishi wa Asasi za Kiraia na Viongozi  

wa Dini mliopo; 

 

Wageni Waalikwa, Wana-Habari, Mabibi na Mabwana: 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
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Nianze kwa kumshukuru sana Mwenyezi Mungu 

aliyetujalia uhai na kutuwezesha kukutana hapa. Aidha, 

naupongeza Uongozi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, chini 

ya Mheshimiwa Jaji wa Rufaa (Mst.) Kaijage kwa 

kunishirikisha kwenye tukio hili la kupokea Ripoti ya 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Kimsingi, tukio hili sio la 

kisheria, bali ni utaratibu ama utamaduni uliowekwa na 

Tume yetu kwamba, kila baada ya Uchaguzi Mkuu, 

inaandaa Taarifa ama Ripoti na kuiwasilisha kwa Rais. 

 

Malengo makuu ya utaratibu huu ni mawili. Kwanza, 

ni kuashiria kumalizika kwa zoezi la Uchaguzi Mkuu. Pili, 

ni kuiweka wazi Taarifa rasmi ya Uchaguzi Mkuu ili kutoa 

nafasi kwa wadau wa uchaguzi kuichambua na kuainisha 

mafanikio na changamoto zilizojitokeza; na hatimaye 
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kupendekeza namna ya kuboresha chaguzi zijazo. Kwa 

msingi huo, naipongeza Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa 

kubuni na kuendeleza utamaduni huu. 

 

Nitumie fursa hii pia kuwashukuru Viongozi wa 

Serikali zetu mbili pamoja na wageni wetu waalikwa kwa 

kuhudhuria tukio hili. Kwa namna ya pekee, nawashukuru 

na kuwapongeza Viongozi wa Vyama vya Siasa mlioshiriki 

tukio hili. Uwepo wenu hapa leo sio tu unadhihirisha 

umuhimu wa tukio hili bali pia ni uthibitisho kuwa siasa sio 

uhasama. Ni kweli, kwenye Uchaguzi Mkuu uliopita CCM 

ilipata ushindi mkubwa, lakini hiyo haijawazuia kuhudhuria 

tukio hili. Ahsanteni sana kwa kuonesha ukomavu wenu 

mkubwa wa kisiasa.  
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Waheshimiwa Viongozi, Wageni Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana; 

Uchaguzi ni zoezi muhimu katika nchi. Ni zoezi 

linaloashiria kukua na kukomaa kwa demokrasia katika 

nchi. Kupitia uchaguzi, wananchi hupata fursa ya 

kuwachagua viongozi wanaowataka kwa hiari; na kwa 

upande mwingine, Uchaguzi unawafanya viongozi 

waliochaguliwa kufanya kazi kwa kujiamini kwa kuwa 

wana ridhaa ya wananchi wanaowaongoza. Pamoja na 

ukweli huo, ili uchaguzi ukidhi malengo hayo ni lazima 

usimamiwe vizuri. Kinyume chake, Uchaguzi unaweza 

kuwa chanzo cha fujo na vurugu kama ambavyo imekuwa 

ikishuhudiwa kwenye baadhi ya nchi.  

 

Ni kwa kuzingatia hayo, napenda kutumia fursa hii 

kutoa pongezi nyingi kwa Uongozi wa Tume yetu ya Taifa 
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ya Uchaguzi ikiongozwa na Mwenyekiti wake, Jaji wa Rufaa 

(Mst.) Kaijage, pamoja na Makamishna na Mkurugenzi wa 

Tume ya Uchaguzi, Dkt. Wilson Mahera, kwa kusimamia na 

kuendesha vizuri Uchaguzi wa mwaka jana. Hakuna shaka, 

kwa yeyote aliyeshiriki ama kushuhudia Uchaguzi Mkuu 

wa mwaka 2020 atakubaliana nami kuwa, Uchaguzi 

ulifanyika vizuri sana tena kwa kiwango cha juu kabisa. 

 

Mwenyekiti wa Tume ametaja mambo yaliyofanyika 

kufanikisha Uchaguzi Mkuu wa Mwaka jana. Vifaa 

vilikuwepo vya kutosha na vilifika kwenye maeneo husika 

kwa wakati. Aidha, kwa mara ya kwanza kulikuwepo na 

karatasi maalum za kupigia kura kwa wenzetu wenye 

ulemavu wa kuona na hivyo kuwafanya wale wanaofahamu 

kuzitumia wapige kura bila kuhitaji usaidizi.   
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Zaidi ya hapo, kwenye Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020, idadi ya vituo vya kupigia kura iliongezwa hadi 

kufikia 81,567 kutoka vituo 65,105 mwaka 2015. Na hii ndiyo 

sababu wakati wa kupiga kura hapakuwepo na misururu 

mirefu. Vilevile, ili kuhamasisha wananchi wengi kupiga 

kura, Tume iliamua Uchaguzi huo ufanyike siku ya 

Jumatano na Serikali ikatangaza siku hiyo kuwa ya 

mapumziko. Kutokana na maandalizi mazuri ya Uchaguzi 

yaliyofanyika, matokeo yalitangazwa mapema, ndani ya saa 

48. Nawapongeza sana Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa kazi 

nzuri mliyoifanya. 

 

Nawapongeza pia Watanzania kwa kushiriki 

kikamilifu kwenye Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020; 

kuanzia zoezi la kujiandikisha katika Daftari la Kudumu la 
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Wapiga Kura na kushiriki kwenye Kampeni. Zaidi ya hapo, 

nawapongeza wale waliotimiza Haki yao ya Kikatiba na 

kiraia ya kupiga kura. Kama tulivyosikia, jumla ya wapiga 

kura 15,091,950 walishiriki kupiga kura, sawa na asilimia 

50.72 ya wapiga kura 29,754,699 waliojiandikisha.  

Niwapongeze pia Watanzania kwa kuwezesha Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020 kugharamiwa na sisi wenyewe, 

ambapo kiasi cha shilingi bilioni 416.8 kilitumika (shilingi 

bilioni 154.3 kuboresha Daftari la Wapiga Kura na shilingi 

bilioni 262.5 zoezi la Uchaguzi wenyewe). Hili ni jambo 

kubwa sana, ambalo naamini litaendelezwa. 

 

Nawapongeza na kuwashukuru Viongozi wetu wa dini 

kwa kuliombea Taifa letu katika kipindi chote cha Uchaguzi. 

Navipongeza pia Vyombo vyetu vya Ulinzi na Usalama kwa 
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kusimama imara na hatimaye kufanikisha Uchaguzi wetu 

kumalizika kwa amani na usalama. Vilevile, navipongeza 

vyombo vya habari kwa kutoa taarifa na kuhamasisha 

wananchi kwenye zoezi la Uchaguzi. Nazipongeza Asasi za 

Kiraia zilizotoa elimu ya Mpiga Kura. Aidha, nawapongeza 

Watazamaji wote wa Uchaguzi. Nataka niwahakikishie 

kuwa ushauri wao tutautilia maanani. 

 

Shukrani zangu pia ziende kwa Vyama vya Siasa 

pamoja na Wagombea wote walioshiriki kwenye Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020. Kwa namna ya pekee, nakipongeza 

Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa kupata ushindi mkubwa 

kwenye Uchaguzi Mkuu uliopita. Na kwa kuwa mimi ni 

Mwenyekiti wa CCM, napenda nitumie fursa hii pia 

kuwashukuru wanachama, wapenzi, washabiki na 
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wananchi wote waliotupigia kura kwenye Uchaguzi Mkuu 

uliopita. Aidha, tunawashukuru wale ambao hawakutupigia 

kura kwa kutekeleza haki yao ya kidemokrasia.    

 

Waheshimiwa Viongozi; 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

 Waswahili tuna usemi, “Penye mafanikio changamoto 

hazikosekani”. Hivyo basi, pamoja na mafanikio 

yaliyopatikana kwenye Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, 

zilikuwepo baadhi ya changamoto. Na hii, kama 

nilivyosema, ndiyo moja ya sababu ya kuandaliwa kwa 

Ripoti hii na kuwekwa hadharani ili kutoa fursa kwa wadau 

wa uchaguzi na wananchi kuichambua na kuainisha 

mafanikio na changamoto; na hatimaye kutoa mapendekezo 

ya kuboresha chaguzi zijazo. Na katika hilo, nimefurahi sana 

kuona kuwa, kwenye Maelezo yaliyotolewa na Mwenyekiti 
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wa Tume hivi punde, ametaja baadhi ya mapendekezo 

yaliyotolewa na wadau mbalimbali yenye lengo la 

kuboresha chaguzi zetu zijazo.  

 

Ametaja mapendekezo ya kuangalia uwezekano wa 

kuunganisha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na 

Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. 

Yametolewa pia mapendekezo ya Uchaguzi Mkuu na 

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa kusimamiwa na mamlaka 

moja. Vilevile, amezungumzia kuhusu uwezekano wa kuwa 

na watendaji wa Tume hadi kwenye Ngazi za Halmashauri 

na halikadhalika Serikali kuona uwezekano wa kutoa 

ruzuku kwa asasi za kiraia zinazotoa elimu ya mpiga kura 

katika hatua mbalimbali za mchakato wa uchaguzi.  
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Mapendekezo yote haya kimsingi ni mazuri na 

yanajadilika. Mathalan, suala la kuunganisha Sheria ya Taifa 

ya Uchaguzi, Sura ya 343 na Sheria ya Uchaguzi ya Serikali 

za Mitaa, Sura ya 292 na kuzifanya chaguzi zote 

kusimamiwa na chombo kimoja ni jambo linalowezekana. 

Cha muhimu ni kwa wadau kukutana na kulijadili kwa kina 

pendekezo hilo kwa vile kila jambo lililoanzishwa lina 

msingi wake. Hata hivyo, ugumu nauona kidogo kwenye 

mapendekezo kuhusu ruzuku kwa Asasi za Kiraia na kuwa 

na watendaji wa Tume hadi kwenye ngazi ya Halmashauri. 

Mapendekezo haya yataongeza mzigo mkubwa kwa 

Serikali. Hata hivyo, yote hayo ni mambo 

yanayozungumzika, na yanaweza kufanyiwa kazi kwa kadri 

ya uwezo wa Serikali. 
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Mheshimiwa Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi; 

Waheshimiwa Viongozi mliopo; 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Tupo hapa kwa ajili ya kushuhudia makabidhiano ya 

Taarifa ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Hivyo, 

haitakuwa busara kwangu kuwachosha kwa hotuba ndefu. 

Hata hivyo, kabla sijahitimisha hotuba yangu napenda 

niseme mambo machache ya mwisho. 

 

Kwanza kabisa, ni kuhusu ushiriki wa wananchi 

kwenye uchaguzi. Nchi yetu ina idadi kubwa ya wanawake 

kuliko wanaume. Na hii inadhihirishwa na idadi ya 

waliojiandikisha kupiga kura mwaka jana. Kati ya wapiga 

kura 29,754,699 waliojiandikisha, 14,985,980 walikuwa 

wanawake (asilimia 50.4) na wanaume walikuwa 14,768,719 

(asilimia 49.6). Nina uhakika, watu wengi waliojitokeza 
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kupiga kura pia walikuwa wanawake. Licha ya wingi huo, 

idadi ya wanawake waliojitokeza na kuteuliwa na Vyama 

vyao kuwania nafasi mbalimbali ilikuwa ndogo. Mwenyekiti 

wa Tume ametaja takwimu. Kati ya Wagombea 30 wa nafasi 

ya Urais na Wagombea Wenza, wanawake walikuwa 7 tu. 

Kwenye Ubunge, kati ya wagombea 1,257 wanawake 

walikuwa 293 na kwenye Udiwani wanawake walikuwa 668 

kati ya wagombea 9,231. 

 

Hivyo basi, napenda kutumia fursa hii, kwanza, 

kuzihimiza Asasi za Kiraia kuendelea kutoa elimu na 

kuwahamasisha wanawake kuwania nafasi mbalimbali za 

Uongozi kwenye chaguzi zinazofanyika. Aidha, nawahimiza 

wanawake wenyewe kujiamini na kujitokeza kuwania nafasi 

mbalimbali za uongozi. Halikadhalika, natoa rai kwa Vyama 
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vya Siasa kuwaamini wanawake na kuwateua kuwania 

nafasi mbalimbali za uongozi. Nchi yetu haiwezi kupata 

maendeleo kwa haraka endapo zaidi ya nusu ya wananchi 

wake, ambao ni wanawake, watabaki nyuma. Ni watu wote 

washirikishwe ili twende pamoja. 

 

Jambo la pili ni kuhusu matumizi ya TEHAMA. Dunia, 

kama ambavyo nimekuwa nikisema mara nyingi, ipo 

kwenye mapinduzi ya nne ya viwanda yanayoongozwa na 

TEHAMA. Shughuli nyingi duniani kwa sasa, ikiwemo 

masuala ya uchaguzi, yanafanyika kwa njia ya TEHAMA. 

Hivyo basi, nasi hatuna budi kujipanga katika mwelekeo 

huo kwa yale maeneo tunayoweza. Matumizi ya TEHAMA 

yatasaidia mambo mbalimbali, ikiwemo kuongeza idadi ya 

wapiga kura kwa sababu watu wengi wanashindwa kupiga 
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kura kwa vile utaratibu wa sasa unamlazimu mtu kupiga 

kura mahali alipojiandikisha. Uzoefu unaonesha kuwa 

kutokana na sababu mbalimbali baadhi ya watu wengi 

wanashindwa kupiga kura kwa vile siku ya kupiga kura 

wanakuwa nje ya vituo vyao. Kwa hiyo, tunaweza kuweka 

mfumo mzuri wa kuwawezesha watu wa namna hiyo 

kupiga kura mahali walipo. 

 

Sambamba na hilo, hatuna budi kuziangalia Sheria zetu 

ili zisitumike kuwanyima watu haki kwa masuala ya 

kiufundi. Mathalan, mtu kuenguliwa kugombea kwa sababu 

tu ya kukosea kuandika baadhi ya herufi kwenye jina lake. 

Inawezekana tuweka utaratibu mzuri ili, badala ya 

kumwengua, mhusika aruhusiwe kurekebisha taarifa zake 

na hatimaye kuendelea kushiriki kwenye Uchaguzi. Lakini 
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hii haimanishi kuwa wagombea wasiwe makini katika 

kujaza fomu. 

 

Mabibi na Mabwana, nihitimishe kwa kurudia tena 

kuwashukuru na kuwapongeza Tume kwa kukamilisha 

Ripoti ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 na kunishirikisha 

kwenye Hafla hii. Ripoti yenu tumeipokea na tutaigawa kwa 

taasisi mbalimbali ili kupata maoni yao. Nawashukuru pia 

wageni wote waalikwa kwa kuhudhuria Tukio hili.  

 

Nimefurahi kuona katika hafla hii tunao Viongozi 

kutoka Serikali ya Zanzibar wakiongozwa na Mhe. Rais wa 

Zanzibar, Dkt. Mwinyi, na Mwenyekiti wa Tume ya 

Uchaguzi ya Zanzibar, Jaji Mstaafu Hamid Mahmoud. 

Serikali ya Zanzibar na Tume ya Uchaguzi Zanzibar ni 

wadau muhimu katika mchakato wa Uchaguzi. Hili 
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linathibitishwa na ibara ya 74 (13) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ambayo inatamka kwamba “Katika 

kutekeleza majukumu yake, Tume ya Uchaguzi ya Jamhuri 

ya Muungano itashauriana mara kwa mara na Tume ya 

Uchaguzi ya Tanzania Zanzibar”.  

 

Narudia kuwashukuru wadau wote walioshiriki 

kufanikisha Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Wito wangu 

kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, mwisho wa Uchaguzi wa 

Mwaka 2020 ndiyo mwanzo wa maandalizi ya Uchaguzi wa 

Mwaka 2025. Hivyo, nendeni mkajipange ili Uchaguzi wa 

Mwaka 2025 ukawe bora na mzuri zaidi, kwa kuzingatia 

mapendekezo mbalimbali yatakayotolewa na wadau. 

 

Baada ya Kusema hayo:  

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 
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Mungu Zibariki Tume zetu mbili za Uchaguzi! 

Mungu Ibariki Tanzania! 

 
“AHSANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA” 
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